Anh tìm vợ. 2024 | ID: 64144

User ID
167758
Like
17
TBD
0
Cùng tác giả:
Haha, mình giật tít thôi. Các bạn ném đá nhẹ tay giúp mình.
Nếu một ngày nào đó, các bạn đọc đc một phần những tâm sự này ở một diễn đàn kết bạn chính quy nào đó như wtt hay vnexpress. Thì các bạn đã gặp chính chủ rồi đó. Còn ở đây, các bạn sẽ đc gặp thêm một phần con, một phần nhơ nhớp với những trải nghiệm, những ham muốn chưa đc lấp đầy.

Mình tham gia diễn đàn từ ngày 12/12/2019. Tính ra cũng đc hơn năm rồi.
Xuất phát từ một tỉnh lẻ miền bắc, nơi mà dòng chảy của cuộc sống không quá sôi động, náo nhiệt. Nên mình cũng ít trải nghiệm với các mối quan hệ cởi mở về tâm hồn và thể xác.
Lần này, kiếm cớ covid mình có dịp ở lại Hà Nội một thời gian.
Khi viết những dòng này, mình vừa ôm một single mom.
Tôi đến với em một cách chóng vánh, chỉ sau một hồi nhắn tin qua zalo chúng tôi đã có một cuộc hẹn gặp mặt khi nào em ra Hà Nội.
Ngày em ra Hà Nội còn rất xa, nên chúng tôi cũng có nhiều câu chuyện để nói hơn.
Qua những câu chuyện của em, tôi hiểu đc một phần nào đó về cuộc sống của em.

Em là một người con gái nam bộ, em rời nhà ra Hà Nội để quên đi một sai lầm thời tuổi trẻ. Mà sai lầm đó đã đưa em từ một người con gái yếu đuối thành một người đàn bà kiên cường. Từ một cô gái vô lo vô nghĩ thành một người mẹ lo toan cho đứa con mang họ mình.
Vâng, cháu bé ko có tên bố trong tờ giấy khai sinh ấy có lẽ là một vết nhơ với nhiều người, nhiều gia đình và xã hội. Nhưng với cô ấy, cháu bé là niềm vui, là kết quả của tình yêu mà cô ấy đã trao cho chàng fuckboy của mình. Cô ấy ko xấu hổ, ko sợ hãi. Thay vào đó cô bất chấp mọi ánh nhìn để sinh và nuôi cháu một mình.
Mọi việc sẽ yên ả, hai mẹ con vẫn sẽ luôn có nhau và các bạn sẽ ko có dịp đc nghe câu chuyện này nếu như ông trời chiều lòng người.
Và ông trời đã không chiều lòng người khi ông tiếp tục mang đến thử thách cho em và gia đình em. Mẹ em phải xạ trị.
Một cái động không đáy đã xuất hiện, với mong muốn hút cạn tinh thần và vật chất của gia đình em. Và rồi em vướng vào vòng xoáy của tiền bạc, của lòng người.
Với thu nhập thấp của một kế toán, em tồn tại ở đất Hà Nội đắt đỏ này và gửi một phần thu nhập về nuôi con đã là một nhiệm vụ không dễ hoàn thành. Và ông trời còn mang đến cho em một nhiệm vụ bất khả thi thì chuyện em tìm đến sự giúp đỡ của người khác là điều tất yếu.

Tôi và em đã gặp nhau như thế đó. Trước khi gặp em, tôi có nhận đc tin nhắn nhờ giúp đỡ của một single mom nữa. Câu truyện này, tôi sẽ kể sau.
Tôi gặp em sau khoảng một tuần nói chuyện qua zalo. Vào chiều muộn hôm đó, tôi đến dưới nơi em ở và chờ đợi.
Em đi qua tôi và chúng tôi cũng không biết rằng em-tôi là người mình hẹn, tôi cũng không xin ảnh em khi chúng tôi nói chuyện với nhau.
Và khi chúng tôi gặp nhau, trước mặt tôi là một người đàn bà, một single mom đậm đà, gương mặt nhang nhác một em transguy mà tôi quen ở trên này.
Chúng tôi đi dạo cùng nhau một đoạn đường, nói những câu chuyện vu vơ, cùng nhau ăn bún đậu mắm tôm và cuối cùng là cùng nhau nằm trong căn ccmn mà tôi chọn làm nơi nghỉ chân của mình.
Nơi đó, tôi đã trao cho cô ấy những vuốt ve nhẹ nhàng, những nụ hôn ướt át và đam mê của một người đàn ông dành cho người đàn bà. Tôi đã đặt nụ hôn của mình lên đôi bầu sữa của con trai cô, bầu sữa ấy giờ đây đã mất đi hình dáng mà tôi thường thấy ở những cô gái. Tôi hôn lên những vòng nối vòng nơi bụng cô và cả vết sẹo mà cô có khi sinh cháu.
Với tất cả lòng tôn trọng, tôi đã đặt nụ hôn của mình lên từng dấu vết thời gian trên cơ thể cô. Và cả vùng cỏ non, nơi mà tôi cảm nhận được sự khao khát được yêu thương, được trân trọng của cô.
Tôi và em đã có những phút giây say mê, nhưng tôi biết mối quan hệ này sớm nở tối tàn. Vì bản thân tôi không thể lấp đầy cái động không đáy đang bám lấy gia đình cô. Tôi biết em sẽ gặp những người đàn ông khác. Và lúc đó sẽ là cái kết đã được báo trước cho câu chuyện này.

Còn tiếp ....

User ID
167758
Like
17
TBD
0
Phần 2 : gái còn son và single mom.
Một ngày trước khi tôi gặp em, single mom mà tôi đã viết ở bài trên. Tôi có nhận đc một bức thư của một single mom khác, và tôi đã trả lời rằng hiện tại tôi đã nhận lời giúp đỡ một người khác rồi, và ngày mai chúng tôi sẽ gặp nhau.
Và rồi tôi có hỏi thăm về tình hình hiện tại của em.
Em nói em là mẹ đơn thân, 2 mẹ con sống với nhau. Em vốn là cô giáo dạy nhạc, thu nhập một tháng tầm 17 triệu. Nhưng năm vừa rồi covid đã làm em ko có việc làm ổn định. Sau vài tháng covid, em đã dùng hết số tiền tiết kiệm mà em tích lũy đc.
Hiện giờ em đã vay mượn hầu hết bạn bè, hàng xóm rồi. Tuy mỗi người chỉ mấy trăm, nhưng về lâu về dài em sẽ mất bạn. Vì mọi người sợ phiền phức, nên em tìm đến sự giúp đỡ khác.
Khi tôi hỏi thêm về bố cháu, thì em kể về người đàn ông mà em đã từng yêu nhất, nhưng chính người ấy cũng là người làm em đau nhất. Anh ấy là một người làm nghệ thuật, anh ấy yêu cái đẹp nhưng anh ấy không muốn có trách nhiệm với đứa con trong bụng em.
Với sự ngang bướng của mình và tin vào khả năng của mình, em có thể tự sinh và nuôi con một mình. Tuy bố đứa bé không muốn nhận trách nhiệm, nhưng bà nội cháu vẫn muốn đón em và cháu về. Và em với tuổi trẻ của mình, em vẫn hận người đàn ông vô trách nhiệm kia nên em đã tự bước đi trên chính đôi chân mình.
Và bà nội cháu cũng nản và bỏ cuộc.
Còn về gia đình em, một gia đình có truyền thống âm nhạc ở một vùng quê bắc bộ.
Em trước đây là niềm vinh hạnh của gia đình, dòng họ. Nhưng giờ đây em là nỗi ô nhục, là vết nhơ mà ai cũng muốn xoá.
Em đã bị chính gia đình mình từ bỏ.
Và hiện giờ em đã không còn nơi nào để bấu víu, đành gửi niềm tin lên không gian ảo. Và hiện giờ nhà đã hết lương thực, túi em lại rỗng, em có thể nhịn đói, nhưng con em thì không. Em đã đưa cháu sang nhà hàng xóm trông hộ và nói dối là đi làm để hàng xóm cho cháu ăn giúp em.
Nghe đến đây, tôi đã không dằn lòng đc nữa. Tôi xin em địa chỉ và 5 phút sau, tôi đã có mặt ở nơi em trọ.
Khi em cho tôi địa chỉ, em đã nói:
"Thật sự thì e chưa từng dẫn đàn ông về nơi ở. E rất sợ điều tiếng và những điều k hay nhỡ đến sẽ khiên mẹ con e bị đàm tiếu hàng xóm xung quanh họ gần như rất tốt và hay đỡ đần mẹ con e. Nên e muốn giữ gìn . E mong chút a qua chơi thăm cs e 1 lúc rồi vài ngày sức khỏe e khỏe hẳn e mời a uống cốc trà hay cafe gần nhà e đc k ạ. "
"Anh đến thăm cháu, không phải vì em." là lời tôi đã nói.
Gặp em, ấn tượng đầu tiên chắc chỉ có các anh, chị em đã từng sinh nở mới hiểu.
Đầu bù, tóc rối, quần áo lôi thôi và điều đặc biệt là em rất gầy. Tôi đoán em khoảng 40 kg. Gầy hơn cả người con gái mà tôi đã từng ôm (gầy nhất mới chỉ có 42kg thôi). Sức khoẻ của em khá kém và suy dinh dưỡng.
Và tôi đã giúp em một chút để em vượt qua giai đoạn khó khăn này.

Tôi đã thấy sự ngang bướng của tuổi trẻ và sự kiêu kỳ khi em là trung tâm của gia đình qua những bức ảnh từ trước khi em làm mẹ. Giờ đây,trong ánh mắt em tôi thấy niềm vui của một người đàn bà, của một người mẹ biết rằng trưa nay con mình có đồ ăn rồi. Miền vui ấy tôi cũng đã từng gặp ở một người con gái khác.
Tôi mong rằng, tôi sẽ ko nhìn thấy niềm vui như vậy ở những người phụ nữ khác thêm một lần nào nữa.

....

Sửa lần cuối:
User ID
167758
Like
17
TBD
0
Phần 3 : Anh của hiện tại và anh của tương lai.
Tôi đã không gặp lại em sau lần tôi đến thăm em, nhưng sợi dây liên kết giữa tôi và em không vì thế mà đứt đoạn.
Có thể nói em là một người cá tính, biết nắm bắt hoặc hoàn cảnh biến em thành như thế. Em đã thuyết phục tôi, cho em mượn một số vốn nhỏ để bán đồ ăn vặt kiếm bữa ăn qua ngày. Em nói nhiều lắm, lý lẽ ào ào. Nhưng tôi thấy em đã chịu hoà mình vào những người xung quanh để kiếm bữa ăn cho con trai mình. Và tôi đã cho em mượn số vốn mà em muốn.
Hay một lần con em sốt, co giật. Mà tiền tạm ứng nhập viện cao quá khả năng hiện tại của em. Tôi vẫn giúp, tôi cũng không biết mình sẽ giúp em đến lúc nào. Nhưng mong rằng hai mẹ con em sớm ổn định cuộc sống.
Tôi có kể cuộc gặp gỡ giữa tôi và em cho một cậu em của tôi. Cậu em hỏi tôi:
Cậu em: anh không sợ bị lừa à?
Tôi : lừa gạt gì chứ, số tiền đó cũng chỉ là tiền chơi của mình, có người khác dùng hiệu quả hơn không phải tốt hơn sao?
Mà cho dù lừa gạt thì đã sao? Mình vẫn bị lừa với con số lớn gấp 10, gấp trăm lần như thế này. Vậy mỗi lần bị lừa, mình đều oán trách bản thân, giận cá chém thớt sao? Vậy không phải là tự mình làm khổ mình sao? Mình cứ nghĩ là mình đang làm đúng là đc rồi.
Cậu em : anh đã tìm đc SGBB chưa? Có cần em kết nối giúp anh không? Sòng phẳng lắm.
Tôi : suy nghĩ của anh đã lệch lạc rồi, chú còn định vẽ đường cho hươu chạy sao?
Hãy thuận theo duyên đi. Lần trước anh cũng gặp một bé rồi, nhưng anh không nói chuyện đc với bé, bé cắm mặt vào điện thoại suốt. Câu trước bé bảo anh cho em tiền phòng nhé. Câu sau bé bảo nếu em làm anh thoải mái, anh cho em thêm nhé. Haiz, anh thất vọng quá, gọi taxi cho bé về luôn. Bé không hiểu điều anh nói, bé hỏi anh không thuận mắt với bé à?
Anh không có nhận xét gì về ngoại hình của em cả. Nhưng anh và em không giao tiếp đc với nhau. Trước khi làm bạn tình, chúng ta nên làm bạn với nhau đã.
Hơn nữa em định giá sai về bản thân rồi.
Ra xã hội, xh sẽ định giá em 5tr, 10tr hoặc hơn nữa. Còn ở đây, nếu em định giá bản thân chỉ là con số mà anh hỗ trợ em thì em sai rồi.
Ở đây, em sẽ có cơ hội tiếp xúc với những người hơn mình, em sẽ có cơ hội mở mang kiến thức để sau này ra xh, em có thể tự định giá bản thân mình.
Cậu em : anh thật khó chiều, haha. Mà anh kết hôn đi.
Tôi : anh chưa kết hôn đc, vì anh của hiện tại chưa phải phiên bản mà anh mong muốn. Một người đàn ông có tiền, có thời gian và không nóng tính.
Cậu em : kiếm tiền biết bao nhiêu cho đủ?
Tôi : biết chứ, anh biết thế nào là đủ mà, thu nhập thụ động khoảng 10 con số 1 năm là anh có thể về hưu rồi. Khi đó anh có thể xây dựng cuộc sống mà anh mơ ước.
Cậu em : anh làm đến đâu rồi?
Tôi : không nóng tính thì trời sinh anh đã có, có thời gian là anh định hướng vào thu nhập thụ động, còn có tiền là do tích tiểu thành đại thôi. Bố mẹ chúng ta cũng xuất thân từ giai cấp công nông mà ra mà.
Cậu em : Vậy cuộc sống của anh lúc đó sẽ như thế nào?
Tôi : như thế nào à? Tất nhiên là kết hôn, sinh con rồi. Anh cũng chưa hình dung cô ấy như thế nào đâu, anh ko có hình mẫu lý tưởng mà. Nhưng dù cô ấy là một viên minh châu đã toả sáng , hay vẫn đang là ngọc thô chưa mài dũa. Thì anh vẫn yêu cô ấy.
Anh sẽ là ông bố bỉm sữa, chăm vợ nuôi con là việc mà anh muốn làm nhất trong cuộc đời này. ( đoạn này anh viết rồi, nhưng ngôn tình lắm. Anh ko viết ở đây đâu.)
Cậu em : anh già đầu rồi mà sến thế?
Tôi : haha, ăn vào máu rồi, biết làm sao đc.
Nhưng đích đến và con đường anh đã chọn rồi, tiến bước thôi.

Haha, the end!

Sửa lần cuối:

Đăng nhập để hạn chế hiện quảng cáo.

Thành viên có thể xem được nhiều bài "ẩn"

Tạo tài khoản

Nếu bạn chưa có tài khoản, nhấn nút Đăng ký bên dưới.

Đăng nhập

Bạn đã có sẵn 1 tài khoản? Đăng nhập tại đây.

• TÌM BẠN

Tìm user theo ID

Ngoài Lề

Tìm bạn

Back
Top Bottom