Nhật ký tăng cân 2024 | ID: 58377

• Chủ đề Tác giả
Chào admin, chào các bạn
Như 1 thói quen để xoa dịu con chym cô đơn, con tim nồng cháy, đã biết bao lần mình vào diễn đàn hòng tìm kiếm cho mình cơ hội may mắn. Tất cả chỉ là thoáng qua, những niềm vui nhỏ kèm những nỗi buồn nỗi thất vọng và lại hy vọng vào ngày mai tươi sáng.
E hèm, chém gió đủ rồi. Tập trung vào nội dung chính đây:B28:
Mình mượn góc nhỏ tâm sự này để ghi lại nhật ký tăng cân của mình. Mình đang thử kiểu ăn thuần chay, dù chưa hoàn toàn, nhưng một chút một. Bắt đầu với yến mạch. Bữa sáng và bữa tối. Sáng 1 bịch sữa vinamilk 220ml có đường trộn kèm với 4 thìa yến mạch lớn. Bữa tối có ăn nhiều hơn 6 thìa và 2 bịch sữa có đường nóng và ấm.
Cảm quan ban đầu: bữa tối ăn no quá, nên đổi công thức hai buổi cho nhau thì hợp lý hơn. Yến mạch thì ăn như nhai bột giấy. Không quen, nhưng ko đến nỗi tệ.:B38:
Chỉ là một chút thay đổi nhỏ, để xem xem, kết quả sau 3-6 tháng có sự lột xác thần kỳ nào ko?
Cũng cảm ơn bác James có tâm đã chia sẻ quan điểm cá nhân về ăn thực dưỡng. Em xin lắng nghe và tiếp thu.
Vậy thôi nhỉ, kết thúc ngày đầu tiên.
Chúc cả nhà vui khỏe. Dù mưa hoài không thôi làm ta vơi nỗi nhớ mong. Nhưng kệ. Ngày mai mình vẫn phải ăn cốc yến mạch to bự.
Mến,
DC.

Vitcolun

B có thể thử công thức này, thêm 1 thực đơn để thay đổi cũng ko tệ. Bài viết m st để làm theo, b có thể thay đổi các loại hạt tuỳ theo ý thích nhe. Chúc b vui.
Granola sấy tẩm mật ong siêu dễ siêu ngon vừa nhìu dinh dưỡng đây, cả nhà mình cùng làm măm măm nhé, trước đây Blusta không thích yến mạch mà ăn món này bị ghiền nè
Công thức này cho khoảng 500gr thành phẩm, ai muốn làm nhiều hơn thì cứ nhân lên nhé.
Nguyên liệu:
150gr Yến mạch
80gr hạt bí xanh
80gr hạnh nhân hạt
70gr hạt điều
30gr gạo lứt sấy
70gr việt quất khô
40gr mứt cam/mứt vỏ cam
40gr nho đen khô
40gr nho xanh khô
30gr chocolate chip
Sốt trộn:
50gr mật ong
15gr đường nâu HQ
10gr bơ nhạt tan chảy
1tsp vanila
Trên là vị nguyên bản. Còn muốn vị cacao thì cho thêm 5gr bột cacao vào sốt trộn, vị quế cho thêm bột quế.... nhưng Blusta k thích vị quế nên không cho, các bạn ai ăn được cứ cho nhé!
Cách làm: trộn đều sốt, rồi trộn với các loại hạt ở trên (các bạn có thể thêm bất kỳ loại hạt gì tuỳ thích nhé) các loại hạt lớn có thể cắt đôi 1 ít để trộn, phân nữa chừ lại nguyên hạt như hạnh nhân hoặc hạt điều.
Sau khi trộn đều cho hạt ra khay nướng, nướng 165 độ C khoảng 15-20p cho đến khi ngã vàng, hạt chín giòn (tầm 10p đảo hạt/lần)
Nếu sử dụng nồi chiên không dầu thì chia lần lượt (3 lần đối với định lượng trên) nướng nhiệt 140-145 độ C khoảng 15p, 5p đảo hạt 1 lần.
Nếu không có lò nướng, nồi chiên thì bạn có thể rang hạt trên chảo nhé.
Sau khi hạt chín còn ấm nóng thì cho các loạt quả khô vào đảo đều, còn chocolate chip thì hỗn hợp hạt nguội hẳn mới cho vào trộn nhé.
Vậy là đã xong, bảo quản hộp kín dùng dần.
Món này ăn kèm sữa, sữa chua và trái cây tươi có thể ăn cho bữa sáng, bữa xế đầy đủ dinh dưỡng lại không gây tăng cân hay đơn giản là ăn không luôn như snack ngon lắm nhé

Cuộc đời có bao lâu đâu mà HỜ HỮNG
Thành viên chính thức
Cún nhồi bông Rượu
User ID
192306
Like
552
TBD
13,831
Chào admin, chào các bạn
Như 1 thói quen để xoa dịu con chym cô đơn, con tim nồng cháy, đã biết bao lần mình vào diễn đàn hòng tìm kiếm cho mình cơ hội may mắn. Tất cả chỉ là thoáng qua, những niềm vui nhỏ kèm những nỗi buồn nỗi thất vọng và lại hy vọng vào ngày mai tươi sáng.
E hèm, chém gió đủ rồi. Tập trung vào nội dung chính đây:B28:
Mình mượn góc nhỏ tâm sự này để ghi lại nhật ký tăng cân của mình. Mình đang thử kiểu ăn thuần chay, dù chưa hoàn toàn, nhưng một chút một. Bắt đầu với yến mạch. Bữa sáng và bữa tối. Sáng 1 bịch sữa vinamilk 220ml có đường trộn kèm với 4 thìa yến mạch lớn. Bữa tối có ăn nhiều hơn 6 thìa và 2 bịch sữa có đường nóng và ấm.
Cảm quan ban đầu: bữa tối ăn no quá, nên đổi công thức hai buổi cho nhau thì hợp lý hơn. Yến mạch thì ăn như nhai bột giấy. Không quen, nhưng ko đến nỗi tệ.:B38:
Chỉ là một chút thay đổi nhỏ, để xem xem, kết quả sau 3-6 tháng có sự lột xác thần kỳ nào ko?
Cũng cảm ơn bác James có tâm đã chia sẻ quan điểm cá nhân về ăn thực dưỡng. Em xin lắng nghe và tiếp thu.
Vậy thôi nhỉ, kết thúc ngày đầu tiên.
Chúc cả nhà vui khỏe. Dù mưa hoài không thôi làm ta vơi nỗi nhớ mong. Nhưng kệ. Ngày mai mình vẫn phải ăn cốc yến mạch to bự.
Mến,
DC.
Đi tập GYM đi bạn trẻ

User ID
4444
Like
2,445
TBD
934,904
  • Chủ đề Tác giả
B có thể thử công thức này, thêm 1 thực đơn để thay đổi cũng ko tệ. Bài viết m st để làm theo, b có thể thay đổi các loại hạt tuỳ theo ý thích nhe. Chúc b vui.
Granola sấy tẩm mật ong siêu dễ siêu ngon vừa nhìu dinh dưỡng đây, cả nhà mình cùng làm măm măm nhé, trước đây Blusta không thích yến mạch mà ăn món này bị ghiền nè
Công thức này cho khoảng 500gr thành phẩm, ai muốn làm nhiều hơn thì cứ nhân lên nhé.
Nguyên liệu:
150gr Yến mạch
80gr hạt bí xanh
80gr hạnh nhân hạt
70gr hạt điều
30gr gạo lứt sấy
70gr việt quất khô
40gr mứt cam/mứt vỏ cam
40gr nho đen khô
40gr nho xanh khô
30gr chocolate chip
Sốt trộn:
50gr mật ong
15gr đường nâu HQ
10gr bơ nhạt tan chảy
1tsp vanila
Trên là vị nguyên bản. Còn muốn vị cacao thì cho thêm 5gr bột cacao vào sốt trộn, vị quế cho thêm bột quế.... nhưng Blusta k thích vị quế nên không cho, các bạn ai ăn được cứ cho nhé!
Cách làm: trộn đều sốt, rồi trộn với các loại hạt ở trên (các bạn có thể thêm bất kỳ loại hạt gì tuỳ thích nhé) các loại hạt lớn có thể cắt đôi 1 ít để trộn, phân nữa chừ lại nguyên hạt như hạnh nhân hoặc hạt điều.
Sau khi trộn đều cho hạt ra khay nướng, nướng 165 độ C khoảng 15-20p cho đến khi ngã vàng, hạt chín giòn (tầm 10p đảo hạt/lần)
Nếu sử dụng nồi chiên không dầu thì chia lần lượt (3 lần đối với định lượng trên) nướng nhiệt 140-145 độ C khoảng 15p, 5p đảo hạt 1 lần.
Nếu không có lò nướng, nồi chiên thì bạn có thể rang hạt trên chảo nhé.
Sau khi hạt chín còn ấm nóng thì cho các loạt quả khô vào đảo đều, còn chocolate chip thì hỗn hợp hạt nguội hẳn mới cho vào trộn nhé.
Vậy là đã xong, bảo quản hộp kín dùng dần.
Món này ăn kèm sữa, sữa chua và trái cây tươi có thể ăn cho bữa sáng, bữa xế đầy đủ dinh dưỡng lại không gây tăng cân hay đơn giản là ăn không luôn như snack ngon lắm nhé
Choáng ngợp thật. Lưu lại xin nguyên liệu là chính à. Cảm ơn thím.

User ID
4444
Like
2,445
TBD
934,904
  • Chủ đề Tác giả
User ID
4444
Like
2,445
TBD
934,904
  • Chủ đề Tác giả
Nếu kiên trì nên ăn keto/das.
Liệu pháp keto/das phù hợp cho người muốn giảm cân chứ nhỉ? Ăn nhiều chất béo, giảm carb đi ngược lại với ăn thực dưỡng. Bên cạnh đó, keto cũng có nhiều bất cập, đọc thôi cũng thấy lo lắng rồi.

User ID
4444
Like
2,445
TBD
934,904
  • Chủ đề Tác giả
Ngày thứ hai, cốc yến mạch to đùng còn để đó. Hôm nay dậy cắm được nồi cơm to đùng. Một mình sướng 1 cái là ăn uống cũng đơn giản, bữa sáng đánh bay 2 bát cơm trắng với ruốc mẹ làm, ngon chuẩn mẹ làm:B59:. Bữa trưa được vỗ béo bằng thịt gà chiên giòn ở cty. Tối về ăn nốt nồi cơm cắm lúc sáng. Có khô khan quá ko nhỉ? Mình nặng 62kg nên lượng nước uống vào mỗi ngày khoảng 2,5l. Nhưng biết rằng nay chưa đủ độ vì đi ra nước tiểu vàng. Haiz. Ăn canh ko đủ bù đắp rồi.
16.01.20
Mến,

User ID
4444
Like
2,445
TBD
934,904
  • Chủ đề Tác giả
Nhật kí ngày thứ hai 19.10.2020
Để xây dựng được thói quen ăn thực dưỡng thật là khó. Khó như đi cưa gái vậy. Nhìn thì thích và mong muốn, nhưng để làm được đòi hỏi những hiểu biết, những kiến thức, kĩ năng chí ít là cơ bản.
Những ngày qua ăn uống ko theo một kế hoạch nào _ trở về thói quen cũ. Tự thấy là chưa được nhưng muốn thì không thể thay đổi ngày một ngày hai là xong được. Vẫn bắt đầu với yến mạch. Ăn yến mạch như một thói quen, kết hợp dần, cải thiện bữa ăn với khoai lang luộc. Vừa mua tối qua 22k 1 cân khoai lang vàng. Tiếp tục theo dõi.
Mến chào các bạn,
DC.

User ID
4444
Like
2,445
TBD
934,904
Tiếp tục ngày thứ hai, nhưng là 11 giờ tối.
Sự buồn chán ập đến vì bất kì lí do đơn giản nào. Từ những điều không theo ý muốn, những mục đích ko đạt được. Khiến mình muốn quay tay cho qua nhanh đi thời khó khăn này. Không. Nó vẫn sẽ ở đó hoặc là nó ẩn đi đâu đó hoặc cho đến khi nào mày giải quyết nó xong.

User ID
4444
Like
2,445
TBD
934,904
Nhật kí thứ 3 ngày 20/10/2020 Chúc mừng ngày phụ nữ Việt Nam. Chúc các chị em mãi khỏe đẹp hén.
Ngày hôm nay có cải thiện thêm nguyên liệu mới. Khoai lang luộc. Ăn 5 củ 30k cũng ngon ko kém 10k 1 củ khoai lang nướng.
Sở dĩ mình tìm cách thay đôir thói quen ăn uống - ăn thực dưỡng, vì thấy nó đơn giản, dễ dàng và tiện lợi. Nhưng mình cũng thắc mắc: nếu nói dễ dàng tiện lợi thì sao ko chọn đồ ăn nhanh? Đồ ăn nhanh vừa ngon vừa rẻ ở Việt Nam có gì? Có bánh mỳ bate. Thực sự thì bữa tối mình ăn hai cái bánh mì pate thập cẩm thực sự ngon. Dù là ăn nguội hay ăn nóng. Nhưng để lâu dài, mình quyết tâm quay về các thức ăn thực dưỡng. Yến mạch, khoai lang, các loại hạt (hạnh nhân, điều, óc chó), các loại rau củ tươi đem luộc (súp lơ, cà rốt, củ cải)

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
User ID
4444
Like
2,445
TBD
934,904
Thứ 4, 21/10/2020
Bữa sáng nay có yến mạch vs nước nóng. Ăn nhạt thếch. Cảm giác rớt rớt từ yến machj ngâm lâu trg nước nóng khiến những tinh túy phọt hết ra, lớp vỏ ngoài - yến mạch thì tung boe bét nở hết cỡ. Nhạt à, ta cho thêm muối. Ăn cũng có cải thiện nhưng vẫn còn khó khăn.

Sweety67

Tháng rồi mình thử detox 3 ngày theo chị Katie. Chị ấy chỉ chỉ uống nước rau quả (không xác, không đường), không ăn uống. Mình thấy giảm cân kinh khủng luôn nhưng do mình đi suốt nhiều việc nên cuối tuần chỉ có 1 ngày mình có thể rảnh nên sang ngày thứ 2 thì không chịu nổi phải ăn bình thường trở lại. Mình thấy mình ăn cereals buổi sáng, buổi trưa mình ăn salad, buổi chiều mình ăn canh này nọ cũng giảm cân. Các bạn nào cần giảm cân thì chú ý lượng ăn uống buổi tối, ráng ăn trước 4h rồi đừng ăn nữa thì sẽ giảm cân thôi.

User ID
4444
Like
2,445
TBD
934,904
Nhật kí ngày 23/10/2020
Trên những con phố ẩm thực khu Bách KiNh Xây mùi hương các loại thức ăn hòa lẫn vào dòng người tấp nập lúc tan sở. Vội vàng về chuẩn bị cho tươm tất. Vì sao à, hôm nay là một ngày trọng đại. Nó sẽ mất trinh. Cơn đói ko làm vơi đi sự háo hức. Vừa ngồi đọc sách vừa chờ em gọi mơr cửa. Mọi thứ cứ trôi vèoo. 15ph rồi lại 30ph những mẩu bánh mỳ không làm vơi đi nỗi lo lắng thấp thỏm. Vì sao em chưa tới? Vì sao em ko gọi báo mình đến muộn, dù chỉ là một dòng tin nhăns nhưng sẽ làm mình thấy yên tâm. Gọi cho em không được. Đành thôi. Ăn có bữa, giờ có điểm. Đến giờ của công việc là phải chỉ có công việc.

User ID
4444
Like
2,445
TBD
934,904
Hôm nay tôi buồn
Nhật kí ngày 25/10/2020
Mọi sự cố gắng để được tốt hơn dường như là không đủ. Mệt mỏi với những mục tiêu không đạt được. Thất vọng về bản thân. Sụp đổ mất! Liệu còn cố gắng nào có thể lấp đầy sự ngu dốt và lười nhát này.
Tôi chạy.

User ID
4444
Like
2,445
TBD
934,904
Nhật kí tăng cân 25.10.2020
Nay đã tự ý thưcs gọi ga, mua trứng, mua khoai và các dụng cụ trong bếp. Tạm gọi là tươm tất. Giờ chịu khó lên mạng tìm những món ăn ngon tự làm tại nhà. Đủ các tiêu chí: nấu đơn giản _ ăn ngon lành _ tăng hiệu quả dinh dưỡng (tăng cân)
Tối nay có món trứng hấp cơm xì dầu dầm. Thanh đạm vậy, chắc ổn.

User ID
4444
Like
2,445
TBD
934,904
Nhật kí tăng cân 27.10.2020
Chuyến đi công tác 10 ngày phải quay về vì sự cố thiếu thiết bị. Sau bữa sáng 1 củ khoai khổng lồ cho 3 người ăn và để phần một củ khác cho một lúc nào đó. Đi xa, chúng tôi thường ăn đơn giản, nhưng cố gắng ăn lấy một bữa có đặc sản vùng miền. Lần này ra Quảng Ninh, nhân dịp túi tiền còn rủng rỉnh, mấy anh em cùng gọi mực chiên, ăn cùng với trứng rán và bát canh cà to bự. Công việc đang triển khai dở thì phải về vì thiếu đồ. haizz gần 500KM lận chứ bộ, trai tráng gì sức khỏe cũng suy giảm vì những chuyến đi như thế. Bữa tối quen thuộc với cơm rang thập cẩm cho mình và phở cho anh Hai. Chừa, từ sau tránh ăn cơm rang của cái nhà này nữa. Và các quán khác cũng né ra, tránh ăn cơm rang vào buổi tối, vì bụng dạ mình có tốt đến đâu thì cứ bình đầy, bị chứ. Cực khó chịu.

User ID
4444
Like
2,445
TBD
934,904
Nhật ký tăng cân ngày 28.10.2020
Ngày thứ hai quay lại công tác ở Hà Khẩu Hạ Long Quảng Ninh.
Những bữa cơm phê pha. Sáng vội vàng từ Hà Nội đi sớm cho kịp công việc. Ba ae ăn bánh dầy giò 15k 1 cặp ở PT52 Hải Dương. Haiz, ko đủ no làm thêm cái xúc xích cỡ nhỏ 15k nữa. Tuy xúc xích có nhỏ mà chắc nịch, cắn giòn sừn sựt. Đáng kể nhất phải là bữa trưa và bữa tối này. Thịt nướng, ăn cùng bún lá và đậu lướt ván chấm mắm tôm chưng. Tất cả đều nhà tự chuẩn bị, tự làm. Trong khi ae đang làm việc ở xưởng, các bà các cô các chị ở nhà thết đãi một bữa thịnh soạn no say. Thật ấm lòng. Chỉ buồn vì lại lôi bữa cơm ở cty ra so sánh. So sánh làm sao được khi ở đây, ở đất Hà Khẩu này, với sẵn có của hải sản. Ae chúng mình được ăn hàu với trứng tráng, ăn hàu với canh cà chua. Những con hàu sữa béo tròn nùng lục mà lần đầu ăn mấy ae còn e dè vì sợ caiz "nùng lục" cái béo đó là phân của hàu. Nhưng ko phải, đó là sữa của hàu thì đúng hơn. Bảo sao gọi đó là hàu sữa. Sự ăn no nê khiến ae làm việc hăng say mà không buồn đói. Dùng dằng mãi, hết tắm rửa, giặt giũ quần áo 8 rưỡi tối ae mới sắp mâm ra ăn. Gọi là sắp vì đồ ăn bữa trưa còn, ae chỉ việc các bếp, đun cho vừa nóng là ăn luôn. Ấy vậy mà có hết được đâu. Mà sao no nê quá. No đến chẳng buồn đi ngủ.

User ID
4444
Like
2,445
TBD
934,904
Nhật kí ngày 30.10.2020
Chuyến công tác Quảng Ninh, sau giờ làm ae cũng chịu chơi đi từ Hà Khẩu Bãi Cháy bên này sang Đông Hồ Hồng Gai để ăn tối. Bánh cuốn chả mực. Dù mong muốn một lần ăn xôi chả mực, nhưng xôi sáng không bán đêm. Bụng dạ AE cũng tốt, dễ ăn dễ nuôi chuyển sang ăn bánh cuốn chả mực. Quả không uốngr công được chị gái xinh đẹp Hà Trúc dẫn đường, mấy ae cũng ấm cái bụng cho bữa tối. Haiz, kiếp ăn sung sướng vậy thì béo lên hay gầy đi cũng chưa biết. Nhưng kệ đi. Ngày mai lại là công việc tìm đường kiếm tiền.

User ID
4444
Like
2,445
TBD
934,904
Ngày cuối tháng 10,
Tôi một mình, tôi buồn. Dẫu rằng chỉ biết lấp cho đầy cái bụng rỗng nhưng không thể khỏa lấp cái đầu trống. Ăn thịt có chắc thông minh hơn ăn rau? Tất cả chỉ là ngụy biện cho sự lười biếng và trốn tránh công việc. Mình vẫn có tính láu cá, nhanh ẩu và đoảng. Thích cầm đèn chạy trước ô tô, dù có sự hướng dẫn, dù có cầm tay chỉ việc nhưng mình vẫn có thể sai. Tại sao? Tâm trí mình có thực sự là của mình lúc này lúc đó hay bất kể lúc nào. Sự xàm xí càm ràm này để che lấp đi cái ngu dốt đó. Xin bình tĩnh lắng nghe con tim vì lúc này mình cần nó hơn bao giờ hết.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

Đăng nhập để hạn chế hiện quảng cáo.

Thành viên có thể xem được nhiều bài "ẩn"

Tạo tài khoản

Nếu bạn chưa có tài khoản, nhấn nút Đăng ký bên dưới.

Đăng nhập

Bạn đã có sẵn 1 tài khoản? Đăng nhập tại đây.

• TÌM BẠN

Tìm user theo ID

Ngoài Lề

Tìm bạn

Back
Top Bottom