Hoa Sim 2024 | ID: 384432

Dừng chân tại nơi được ví như Đà Lạt 2 với khung cảnh thơ mộng của rừng Thông . Trên những sườn đồi được xen lẫn bởi màu tím hoa Sim. Chỉ biết rằng màu tím là màu của sự thủy chung, xa nhau nhưng vẫn nhớ, vẫn hướng về nhau.

Đính kèm

74 KB · Lượt xem: 59
    183.6 KB · Lượt xem: 61
    127.7 KB · Lượt xem: 62
    162.8 KB · Lượt xem: 58

_Heathcliff_

Mấy bức giữa mờ quá nên tôi không biết hoa gì. Nhưng bức đầu vs bức cuối thì là hoa Mua. Một số nơi còn gọi hoa Mua là hoa Muông. Lâu lâu có người gọi là sim Thái. Nhưng nó vốn dĩ là hoa Mua

Đính kèm

126.9 KB · Lượt xem: 52
    163.9 KB · Lượt xem: 51
Sửa lần cuối:

"ChoiChoVui"

Dừng chân tại nơi được ví như Đà Lạt 2 với khung cảnh thơ mộng của rừng Thông . Trên những sườn đồi được xen lẫn bởi màu tím hoa Sim. Chỉ biết rằng màu tím là màu của sự thủy chung, xa nhau nhưng vẫn nhớ, vẫn hướng về nhau.
Nhìn bác được thảnh thơi ngao du mà thấy thèm. Tuổi trẻ muốn trải nghiệm ngao du đây đó cho thoả chí thì lại phải cơm áo gạo tiền. Tới lúc có thể thực hiện được chí tang bồng lúc trẻ thì lại vướng bận gia đình.
Chúc bác có những chuyến ngao du nhiều niềm vui và an toàn!

User ID
9999
Like
1,545
TBD
751,320
Bác trai đang hướng về đâu và nhớ về đâu vại bác trâu :ROFLMAO: :ROFLMAO: :ROFLMAO:

Thành viên chính thức
User ID
232339
Like
16
TBD
704,362
Tôi cũng gọi hoa này là hoa Mua, trong ký ức của lũ trẻ quê tôi đã truyền tai nhau và gọi là thế.

Tuổi thơ của lũ trẻ chúng tôi ngày ấy coi những ngọn đồi có những quả Mua chín, quả cò ke, quả mề gà...là những điểm "ăn chơi" trong những buổi trưa hè khi đã tắm suối chán chê. Chúng tôi đều thật sự vui sướng khi ai đó tìm ra một ngọn đồi trái rừng mới và sẵn sàng mời bạn bè trong xóm đến căn cứ bí mật của mình để chia sẻ cùng nhau những trái rừng quý giá. Niềm hạnh phúc đôi khi chỉ đơn giản là thế :)

Chỉ đến khi trưởng thành, khi người ta xây dựng những ngọn đồi với những hàng hoa Mua cho khách du lịch khắp nơi đến chiêm ngưỡng, trở về thăm Nhà, lúc này tôi mới thấy hoa Mua cũng đẹp, chỉ có quả Mua thì không mấy ai còn ăn.

Cảm ơn những tấm hình của bạn Trai quê mùa. Thật đẹp!

Moderator
Thành viên nữ
Thành viên chính thức
User ID
122773
Like
1,081
TBD
1,132,986
Giờ mình mới biết hoa sim nó như thế nào, chứ cũng không tìm hiểu đến.
Chỉ nhớ lúc nhỏ hay nghe được bài hát, " những đồi hoa sim ôi những đồi hoa sim,tím chiều hoang biền biệt " nên biết hoa sim màu tím thôi, chứ không rõ hình dáng ra sao.

_Heathcliff_

Tôi cũng gọi hoa này là hoa Mua, trong ký ức của lũ trẻ quê tôi đã truyền tai nhau và gọi là thế.

Tuổi thơ của lũ trẻ chúng tôi ngày ấy coi những ngọn đồi có những quả Mua chín, quả cò ke, quả mề gà...là những điểm "ăn chơi" trong những buổi trưa hè khi đã tắm suối chán chê. Chúng tôi đều thật sự vui sướng khi ai đó tìm ra một ngọn đồi trái rừng mới và sẵn sàng mời bạn bè trong xóm đến căn cứ bí mật của mình để chia sẻ cùng nhau những trái rừng quý giá. Niềm hạnh phúc đôi khi chỉ đơn giản là thế :)

Chỉ đến khi trưởng thành, khi người ta xây dựng những ngọn đồi với những hàng hoa Mua cho khách du lịch khắp nơi đến chiêm ngưỡng, trở về thăm Nhà, lúc này tôi mới thấy hoa Mua cũng đẹp, chỉ có quả Mua thì không mấy ai còn ăn.

Ban đầu tôi chỉ còm không hình ảnh thôi. Sau đó nghĩ lại nên tôi sửa lại còm để chèn 2 hình ảnh vào cho dễ hình dung bac ah

_Heathcliff_

Chỉ nhớ lúc nhỏ hay nghe được bài hát, " những đồi hoa sim ôi những đồi hoa sim,tím chiều hoang biền biệt " nên biết hoa sim màu tím thôi, chứ không rõ hình dáng ra sao.
Kẻ túng bần như tôi đã thôi tiếc 10 ngàn 2 bức hình hôm qua vì đọc được còm này của em ❤️❤️

User ID
233660
Like
915
TBD
89,231
Mấy bức giữa mờ quá nên tôi không biết hoa gì. Nhưng bức đầu vs bức cuối thì là hoa Mua. Một số nơi còn gọi hoa Mua là hoa Muông. Lâu lâu có người gọi là sim Thái. Nhưng nó vốn dĩ là hoa Mua
Mình chỉ nghe dân ở đây họ nói là hoa Sim. Mình có seach gg thì Sim và Mua cơ bản giống nhau nhưng khác 1 chút ở nhụy hoa và ở ở lá thì hoa Mua có chút lông.

User ID
233660
Like
915
TBD
89,231
Nghe nhạc cũng buồn buồn. Nhưng mà hay...

"ChoiChoVui"

Em cũng hay gọi nó là hoa mua. Nhớ những sáng chạy xe xuôi theo con đường đầy hoa tím. Có cung đường thì bạt ngàn dã quỳ. Trên đầu là bầu trời xanh thẳm không một gợn mây. Tây Nguyên trong ký ức vô cùng đẹp.
Ký ức của mình cũng tương tự nàng. Ra chân núi hái sim ăn tím hết cả miệng. Đến mùa dã quỳ thì hái gắn đầy căm xe đạp cho quay tít. Thấm thoát mấy chục năm không nhắc tới!!!

_Heathcliff_

Mình chỉ nghe dân ở đây họ nói là hoa Sim. Mình có seach gg thì Sim và Mua cơ bản giống nhau nhưng khác 1 chút ở nhụy hoa và ở ở lá thì hoa Mua có chút lông.
Thuở xưa tôi có vài dịp về Bắc theo chúng bạn lên rừng hái sim và lấy củ Gié, Ré, Dé gì đó ( chúng bạn gọi như vậy )
Cây Sim vs tôi rất thân thuộc. Từ cánh hoa, nhụy hoa, thân cây, lá cánh ra sao tôi đều nhớ rất kĩ. Bây giờ thỉnh thoảng tôi vẫn đặt mua quả Sim tươi từ Phú Quốc để ngâm rượu bác ah
Tôi có thể nhận nhầm bất cứ loài hoa nào nhưng hoa Sim thì không. Có lẽ cũng vì do từng có vài kỉ niệm với một cô gái ngoài Bắc trong những lần trèo núi hái Sim nên khó quên lắm bác ah. Mời rượu bác :gu

_Heathcliff_

Có nơi còn gọi là hoa Muôi nữa em ah
Em cũng hay gọi nó là hoa mua. Nhớ những sáng chạy xe xuôi theo con đường đầy hoa tím. Có cung đường thì bạt ngàn dã quỳ. Trên đầu là bầu trời xanh thẳm không một gợn mây. Tây Nguyên trong ký ức vô cùng đẹp.

User ID
233660
Like
915
TBD
89,231

Ngày xưa hai đứa chiều chiều
Rủ nhau trốn mẹ hái nhiều hoa mua
Ngại gì dãi nắng dầm mưa
Miễn sao hái được hoa mua tặng người

Bây giờ xa cách đôi nơi
Hoa mua còn đó nay người nơi nao
Lòng em rất đỗi xốn xao
Ngỡ như ai đã lạc vào vườn xưa

Cánh hoa như đã rất thưa
Bao ngày chờ đợi người xưa trở về
Ra đi trĩu nặng lời thề
Hoa mua còn tím anh về tìm em

Trải qua năm tháng bon chen
Lo toan cuộc sống anh quên lời thề
Mình em ở chốn thôn quê
Ngày ngày vẫn hái hoa về nhớ thương

Ở xa anh có vấn vương
Ở xa anh có nhớ thương trong lòng
Quê nhà em nhớ em mong
Em chờ em đợi em mong anh về

Nhìn hoa em nhớ lời thề
Hoa mua còn tím anh về tìm mua
Hoa mua ai bán mà mua
Mình em lặng lẽ tìm mua một mình.
Nghe thơ về hoa Mua buồn như hoa Sim bạn nhỉ

Thành viên nữ
Thành viên chính thức
User ID
275949
Like
598
TBD
288,854
Ký ức của mình cũng tương tự nàng. Ra chân núi hái sim ăn tím hết cả miệng. Đến mùa dã quỳ thì hái gắn đầy căm xe đạp cho quay tít. Thấm thoát mấy chục năm không nhắc tới!!!
Mùa hoa cà phê nở trắng đồi và cái mùi hương riêng biệt nữa. Em gốc Bắc nhưng lại sinh ra tại Tây Nguyên nắng gió. Đi đâu em cũng thường nhắc tới: “Khắp VN không nơi nào có bầu trời đẹp như nơi đây”.
À em hỏi khí không phải bác bao nhiêu cái xuân xanh rồi mà hoài niệm tận mấy chục năm ^^

"ChoiChoVui"

Mùa hoa cà phê nở trắng đồi và cái mùi hương riêng biệt nữa. Em gốc Bắc nhưng lại sinh ra tại Tây Nguyên nắng gió. Đi đâu em cũng thường nhắc tới: “Khắp VN không nơi nào có bầu trời đẹp như nơi đây”.
À em hỏi khí không phải bác bao nhiêu cái xuân xanh rồi mà hoài niệm tận mấy chục năm ^^
Anh cũng có vài cô bạn Tây Nguyên gốc bắc thích lắm!
Anh hoài niệm mấy chục năm là còn vớt vát 1 chút thanh xuân đấy

Đăng nhập để hạn chế hiện quảng cáo.

Thành viên có thể xem được nhiều bài "ẩn"

Tạo tài khoản

Nếu bạn chưa có tài khoản, nhấn nút Đăng ký bên dưới.

Đăng nhập

Bạn đã có sẵn 1 tài khoản? Đăng nhập tại đây.

• TÌM BẠN

Tìm user theo ID

Ngoài Lề

Tìm bạn

Back
Top Bottom