"THƯởNG vs PHẠT" - CƠ CHẾ TỰ NHIÊN CỦA CON NGƯỜI 2024 | ID: 384386

Thành viên chính thức
User ID
275988
Like
47
TBD
6,003
Cơ chế não người chủ yếu hoạt động theo cơ chế "Thưởng vs Phạt".

Đại khái, một hành vi/lời nói nếu được "thưởng", họ sẽ tiếp tục làm.

Ngược lại, một hành vi/lời nói nếu bị "phạt," họ sẽ không tiếp tục làm.

Cụ thể, nếu anh chị em hỏi một cô gái tại sao lại yêu thằng già hom hem sắp chết kia, cô ấy sẽ không bao giờ nói rằng tại nó giàu, vì cô ấy biết câu trả lời này (dù thật) sẽ bị "phạt" bằng những lời chê bai, phán xét, và nhạo báng.

Nên cô ấy sẽ phải đưa ra một câu trả lời thảo mai xạo L rằng thì mà là do tâm hồn ảnh đẹp, vì câu trả lời này dễ được "khen" rằng cô là người trọng tình cảm chứ không màng vinh hoa phú quý.

Tương tự, nếu hỏi một anh chàng tại sao lại bỏ vợ chạy theo gái múi mít chân dài vú bự, anh ấy sẽ không bao giờ dám thừa nhận vú bự chân dài là lý do, vì biết câu trả lời này (dù thật) sẽ bị "phạt" bằng những lời nhạo báng, phán xét, và chê bai.

Nên anh ấy cũng phải đưa ra một câu trả lời thảo mai xạo L rằng thì mà là do tâm hồn cô ấy đẹp, vì câu trả lời này dễ được "khen" rằng anh là người trọng giá trị tinh thần chứ không màng sắc dục.

Hoặc, như gần đây cô hoa hậu Ý Nhi bé bỏng tội nghiệp bị ném đá vùi dập không thương tiếc khi nói ra suy nghĩ thật của bản thân, và vì áp lực quá nên em ấy phải biến mình thành 1 ng thảo mai, xao L để dư luận buông tha.

Thế lực "khen" và "thưởng" ở đây, tất nhiên, không ai khác chính là dư luận xã hội xung quanh chúng ta, một thứ vô hình nhưng lại có sức nặng trong việc tác động đến phần vô thức của chúng ta trong cuộc sống mỗi ngày.

Tóm lại, anh chị em à, áp lực vô hình từ xã hội và môi trường sống là một lý do siêu to khổng lồ khiến con người ta thà chết chứ không bao giờ dám nói thật những suy nghĩ sâu kín của họ.

Nên, một lần nữa, để thật sự hiểu tường tâm tư tình cảm, động cơ, và thái độ của một con người, không cần mất thời gian phân tích xét đoán lời nói của họ làm gì, mà chỉ cần nhìn vào HÀNH ĐỘNG, và không gì ngoài HÀNH ĐỘNG, của họ.

Vài dòng.

Sửa lần cuối:

9527

Một trong những chức năng cực kỳ quan trọng của Dư luận xã hội là giáo dục: dư luận xã hội khi đánh giá (khen hoặc chê) nó có tác dụng khuyến khích cái tốt, ngăn ngừa cái xấu, giữ gìn và bảo vệ cái đúng, cái đẹp phê phán cái tiêu cực. Thông qua đó xây dựng 1 xã hội tốt đẹp hơn. Vậy nên, theo em, Dư luận xã hội là tốt.

Một quan điểm nữa em cũng không đồng tình với bác là: "mọi thứ người ta nói đều là xạo L." Có những người tự cho là mình thẳng tính, có sao nói vậy. Xấu chê xấu, đẹp khen đẹp, và tự cho như vậy là sống thật với suy nghĩ. Bản thân em đánh giá những người đó không cao. Những người được giáo dục tử tế đều biết rằng mỗi con người có những ưu điểm và khuyết điểm. 1 cô gái xấu xí về ngoại hình nhưng có thể cô ấy luôn lạc quan, thân thiện và giàu lòng trắc ẩn. Vậy nên thay vì xoáy vào ngoại hình xấu xí, hãy khuyến khích những điểm mạnh của họ. Đó là cách xã hội tích luỹ và ngày càng văn minh hơn.

Bài viết của bác, thoáng đọc qua nghe có vẻ rất hay, nhưng nó không có nhiều giá trị. 4 hình thái kinh tế xã hội đều phải dựa vào luật pháp để duy trì xã hội. Tức là có nhiều hành vi mà con người sống trong xã hội đó không được nói hay không được làm. Điều đó giúp đảm bảo công bằng cho toàn xã hội. Nếu ai cũng thoải mái nói những gì mình nghĩ, làm những gì mình thích, thì xã hội sẽ cực kỳ loạn lạc.

Thành viên chính thức
User ID
275988
Like
47
TBD
6,003
Một trong những chức năng cực kỳ quan trọng của Dư luận xã hội là giáo dục: dư luận xã hội khi đánh giá (khen hoặc chê) nó có tác dụng khuyến khích cái tốt, ngăn ngừa cái xấu, giữ gìn và bảo vệ cái đúng, cái đẹp phê phán cái tiêu cực. Thông qua đó xây dựng 1 xã hội tốt đẹp hơn. Vậy nên, theo em, Dư luận xã hội là tốt.

Một quan điểm nữa em cũng không đồng tình với bác là: "mọi thứ người ta nói đều là xạo L." Có những người tự cho là mình thẳng tính, có sao nói vậy. Xấu chê xấu, đẹp khen đẹp, và tự cho như vậy là sống thật với suy nghĩ. Bản thân em đánh giá những người đó không cao. Những người được giáo dục tử tế đều biết rằng mỗi con người có những ưu điểm và khuyết điểm. 1 cô gái xấu xí về ngoại hình nhưng có thể cô ấy luôn lạc quan, thân thiện và giàu lòng trắc ẩn. Vậy nên thay vì xoáy vào ngoại hình xấu xí, hãy khuyến khích những điểm mạnh của họ. Đó là cách xã hội tích luỹ và ngày càng văn minh hơn.

Bài viết của bác, thoáng đọc qua nghe có vẻ rất hay, nhưng nó không có nhiều giá trị. 4 hình thái kinh tế xã hội đều phải dựa vào luật pháp để duy trì xã hội. Tức là có nhiều hành vi mà con người sống trong xã hội đó không được nói hay không được làm. Điều đó giúp đảm bảo công bằng cho toàn xã hội. Nếu ai cũng thoải mái nói những gì mình nghĩ, làm những gì mình thích, thì xã hội sẽ cực kỳ loạn lạc.
Khi bị gò bó, ép uổng thì con người mới thực sự lầm lạc người anh em ạ, tôi không nói rằng sống thật với bản thân hoặc nói ra suy nghĩ thật đồng nghĩa với việc lăng mạ, xúc phạm người khác như " dư luận xh" vẫn đang làm, vì những cá nhân ấy họ có quyền thà không nói còn hơn Xl, Bạn thực sự cho rằng đúng và sai của dư luận xh có ranh giới?
Những kẻ tham gia dư luận xh bài xích, miệt thị ng khác chỉ vì họ không phải chịu trách nhiệm với lời nói của họ trong làn sóng đấy, mục đích cũng chỉ tỏ ra mình là kẻ đạo đức, thánh thiện, hơn người thôi, cái bản ngã này nó vi tế lắm người anh em ạ!

Thành viên nữ
Thành viên chính thức
User ID
275949
Like
598
TBD
288,354

Bởi nói để nhìn thấy điểm tốt của người khác cũng là một loại năng lực.
Nói thẳng và nói theo cách “thiếu tế nhị” đôi khi dễ bị đánh đồng. Người tử tế sẽ hạn chế ngôn từ gây sát thương cho người khác, mà dùng cách uyển chuyển, dịu dàng hơn, cho dù nói tới cái sai của đối phương cũng như vậy.

Phần dư luận xã hội, mình nghĩ tốt có xấu có, tuỳ vào cách họ “dư luận” như thế nào thôi. Nếu không đặt định kiến, cái phần “ác” trong tâm mình vào, thì hẳn dư luận là tốt.

Còn phần dưới, tui đánh giá cao quan điểm của bác ạ ^^

Thành viên chính thức
User ID
275988
Like
47
TBD
6,003
Bởi nói để nhìn thấy điểm tốt của người khác cũng là một loại năng lực.
Nói thẳng và nói theo cách “thiếu tế nhị” đôi khi dễ bị đánh đồng. Người tử tế sẽ hạn chế ngôn từ gây sát thương cho người khác, mà dùng cách uyển chuyển, dịu dàng hơn, cho dù nói tới cái sai của đối phương cũng như vậy.

Phần dư luận xã hội, mình nghĩ tốt có xấu có, tuỳ vào cách họ “dư luận” như thế nào thôi. Nếu không đặt định kiến, cái phần “ác” trong tâm mình vào, thì hẳn dư luận là tốt.

Còn phần dưới, tui đánh giá cao quan điểm của bác ạ ^^
Phần dưới là phần nào hả cô?

_Heathcliff_

Tôi thấy bạn rảnh thật ! Bỏ ra ngần ấy thời gian để còm một bài chả ra làm sao

_Heathcliff_

Khi bị gò bó, ép uổng thì con người mới thực sự lầm lạc người anh em ạ, tôi không nói rằng sống thật với bản thân hoặc nói ra suy nghĩ thật đồng nghĩa với việc lăng mạ, xúc phạm người khác như " dư luận xh" vẫn đang làm, vì những cá nhân ấy họ có quyền thà không nói còn hơn Xl, Bạn thực sự cho rằng đúng và sai của dư luận xh có ranh giới?
Những kẻ tham gia dư luận xh bài xích, miệt thị ng khác chỉ vì họ không phải chịu trách nhiệm với lời nói của họ trong làn sóng đấy, mục đích cũng chỉ tỏ ra mình là kẻ đạo đức, thánh thiện, hơn người thôi, cái bản ngã này nó vi tế lắm người anh em ạ!
Chưa bàn tới cái ranh giới của xã hội. Ranh giới của cá nhân tôi là không thích những bài sử dụng chữ hoa và chữ thường kiểu tùy hứng

Đăng nhập để hạn chế hiện quảng cáo.

Thành viên có thể xem được nhiều bài "ẩn"

Tạo tài khoản

Nếu bạn chưa có tài khoản, nhấn nút Đăng ký bên dưới.

Đăng nhập

Bạn đã có sẵn 1 tài khoản? Đăng nhập tại đây.

• TÌM BẠN

Tìm user theo ID

Ngoài Lề

Tìm bạn

Back
Top Bottom